คณะสาธารณสุขศาสตร์ ศึกษาดูงานระบบการบริหารจัดการและควบคุมโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา (Covid-19) ณ สำนักงานสาธารณสุขอำเภอเกาะสมุย
![](https://publichealth.msu.ac.th/wp-content/uploads/2022/05/PH-65-New-001-693x500.jpg)
เมื่อวันที่ 17 มีนาคม 2565 ณ ห้องประชุมสุขสมุย สำนักงานสาธารณสุขอำเภอเกาะสมุย จังหวัดสุราษฎร์ธานี รองศาสตราจารย์ ดร.สุมัทนา กลางคาร คณบดีคณะสาธารณสุขศาสตร์ พร้อมด้วยคณะกรรมการบริหารคณะ ประธานหลักสูตร และหัวหน้ากลุ่มงาน ร่วมกับคณะกรรมการประจำคณะ คณะสาธารณสุขศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหาสารคาม เข้าร่วมศึกษาดูงานระบบการบริหารจัดการและควบคุมโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา (Covid-19) โดยได้รับเกียรติจากนายธีระพงศ์ ช่วยชู นายอำเภอเกาะสมุย ร่วมกับนายสุวรักษ์ บุญพา สาธารณสุขอำเภอเกาะสมุย พร้อมด้วยทีมบริหารจัดการโควิด 19 อำเภอเกาะสมุย ได้ร่วมให้ข้อมูลเกี่ยวกับการบริหารจัดการโควิด 19 ตั้งแต่ในช่วงการระบาดแรก ๆ จนเกิดเป็นแผนการดำเนินงานที่เรียกว่า “เกาะสมุยแซนด์บ็อกซ์ (Koh Samui Sandbox)” ซึ่งเป็นโครงการที่อนุญาตให้นักท่องเที่ยวที่ได้รับวัคซีนครบโดสแล้วสามารถเข้าประเทศไทยได้โดยไม่ต้องกักตัว ทั้งนี้การบริหารจัดการโควิด 19 ของอำเภอเกาะสมุย ถือว่าเป็นการบริหารจัดการที่มีประสิทธิภาพมากอีกแห่งหนึ่งในประเทศไทย
ภาพ/ข่าว : นายจิรยุทธ์ สุดสังข์
![](https://publichealth.msu.ac.th/wp-content/uploads/2022/05/PH-65-New-001.jpg)
![](https://publichealth.msu.ac.th/wp-content/uploads/2022/05/PH-65-New-002.jpg)
![](https://publichealth.msu.ac.th/wp-content/uploads/2022/05/PH-65-New-004.jpg)
![](https://publichealth.msu.ac.th/wp-content/uploads/2022/05/PH-65-New-005.jpg)
![](https://publichealth.msu.ac.th/wp-content/uploads/2022/05/PH-65-New-007.jpg)
![](https://publichealth.msu.ac.th/wp-content/uploads/2022/05/PH-65-New-008.jpg)
![](https://publichealth.msu.ac.th/wp-content/uploads/2022/05/PH-65-New-009.jpg)
![](https://publichealth.msu.ac.th/wp-content/uploads/2022/05/PH-65-New-010.jpg)
![](https://publichealth.msu.ac.th/wp-content/uploads/2022/05/PH-65-New-011.jpg)
![](https://publichealth.msu.ac.th/wp-content/uploads/2022/05/PH-65-New-014.jpg)
ใส่ความเห็น